†♂-♀-9/8 Forever-♀-♂†
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

†♂-♀-9/8 Forever-♀-♂†

Diễn đàn tập thể a8

Trang ChínhTrang Chính  ShareShare  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

"Bí kíp" dễ dàng vượt qua kiểm tra bài đầu năm

Go down 
Tác giảThông điệp
sandorela
Demons
Demons
sandorela

Nữ
Aries
Rat

"Bí kíp" dễ dàng vượt qua kiểm tra bài đầu năm  Empty
Bài gửiTiêu đề: "Bí kíp" dễ dàng vượt qua kiểm tra bài đầu năm    "Bí kíp" dễ dàng vượt qua kiểm tra bài đầu năm  I_icon_minitime11/09/10, 09:00 pm

"Bí kíp" dễ dàng vượt qua kiểm tra bài đầu năm  1910hdbai
Khi thầy cô dò bài cũ, lúc này các bạn học sinh mới bắt đầu cuống cuồng lên học bài, soạn bài, làm bài tập, học bài cũ...
Hậu quả của những tháng hè

Sau những tháng hè vui chơi xả stress, nhiều bạn vẫn còn mang âm hưởngcủa hè vào cả lớp học. Những ngày đầu năm học, bạn nào cũng vui vẻ, hớnhở và do mới học nên bài tập không nhiều nên các bạn tha hồ cười đùakhông lo lắng gì. Đùng một phát, thầy cô dò bài cũ, lúc này các bạn bắtđầu cuống cuồng lên học bài, nào là soạn, làm bài tập, học bài cũ. Chaoôi, thật là mệt!

Vì là đầu năm học nên các bạn cứ hứa hẹn với giáo viên rằng: “Mới đầunăm cô đừng kiểm tra bài cũ, cho xung phong đi cô”. Nhiều lớp đã phâncông từng bạn về nhà học để cô khỏi gọi tên bất ngờ lên dò. Oái ămthay, cô cho xung phong được 2, 3 bữa rồi bắt đầu kiểm tra chặt chẽtừng bạn, khiến cho 15 phút đầu giờ bạn nào cũng trong tư thế hồi hộp,chỉ cần gọi trúng tên mình là y như rằng khuôn mặt hiện lên tái mét.

H.T có nói: “Vì là lớp 11 nên mình cũng khá thoải mái, bây giờ lên lớpchủ yếu là tám chuyện chứ học không vô nổi, chắc tại còn dư âm hè nhiềuquá. Nhiều lúc ngồi trong lớp mà hồn thì cứ để ngoài bãi biển. Tuy biếtrằng đây là học chính thức nhưng mình vẫn đi học đều đặn, có điều việcsoạn bài và học bài thì mình vẫn còn lười lắm”.

Bí quyết vượt qua

Kiểm tra bài vào thời điểm bây giờ là một cơ hội cho bạn đấy. Bởi lúcnày thầy cô thường dễ dãi và châm chước hơn, bạn có thể xung phong dòbài bây giờ để khỏi mất công ngày nào cũng phải học (đó là trường hợpcủa bạn lười muốn thoát khỏi nạn dò bài), chỉ cần có điểm là bạn sẽthấy thoải mái và ít căng thẳng trong môn đó.

Các bạn phải tranh thủ kiếm thật nhiều điểm cộng. Không nhất thiết phảikiểm tra bằng cách học thuộc lòng mà Các bạn có thể kiếm điểm bằng cáchxung phong lên bảng giải Toán, phát biểu bài. Nếu ccác bạn phát biểunhiều làm cho tiết học trở nên sôi nổi thì thầy cô sẽ cho điểm miệngliền.

T.L tâm sự: “Mới nhập học được hơn một tuần nhưng mình đã tranh thủkiếm được điểm miệng 5 môn rồi. Từ giờ mình sẽ không mất nhiều thờigian để học thuộc lòng mấy môn phụ kia nữa. Bây giờ tập trung vào nhữngmôn chính thi ĐH.”

Với những môn như GDCD, Công nghệ, Tin,… thì các bạn nên tranh thủ cóđiểm bây giờ đỡ phải nhọc nhằn học mấy môn này. Nhất là các bạn 12 thìcàng phải tranh thủ thời gian để có điểm thật sớm mà còn tập trung vàomấy môn chính. Nếu cứ mãi lo học mấy môn này mà ít học mấy môn khác thìkhông nên.

Nếu như bạn nào quá lười không thể học thì nên chép bài đầy đủ để thầycô chấm vở lấy điểm. Dù có là đầu năm hay cuối năm thì chí ít cũng phảichép bài.

Tạm kết

Để việc kiểm tra không còn là nỗi ám ảnh của nhiều bạn thì các bạn nêntận dụng nhiều kiểu học. Những môn học phụ thì các bạn nên kiếm điểmtrước, môn học chính thì bắt buộc phải học thường xuyên. Thường xuyênlàm nhiều bài tập thì mới có điểm cao được.

Ngoài ra, các bạn không nên gây chú ý quá với thầy cô như nói chuyện,quậy phá. Đó sẽ là một ấn tượng mạnh khiến cho thầy cô sẽ gọi bạn lênbảng thường xuyên đấy.

Theo Kênh 14

"Bí kíp" dễ dàng vượt qua kiểm tra bài đầu năm
Trang 1 trong tổng số 1 trang